Loading...

Hướng dẫn giải bài tập SGK Toán lớp 3 trang 4: Cộng, trừ các số có 3 chữ số (không nhớ)

Thứ bảy - 04/11/2017 12:13

Hướng dẫn giải bài tập SGK Toán lớp 3 trang 4: Cộng, trừ các số có 3 chữ số (không nhớ)

Loading...
Bài 1: (Hướng dẫn giải bài tập số 1 SGK trang 4)
Tính nhẩm:
400 + 300 = 500 + 40 = 100 + 20 + 4 =
700 – 300 = 540 – 40 = 300 + 60 + 7 =
700 – 400 = 540 – 500 = 800 + 10 + 5 =

Hướng dẫn giải
400 + 300 = 700 500 + 40 = 540 100 + 20 + 4 = 124
700 – 300 = 400 540 – 40 = 500 300 + 60 + 7 = 367
700 – 400 = 300 540 – 500 = 40 800 + 10 + 5 = 815

Bài 2: (Hướng dẫn giải bài tập số 2 SGK trang 4)
Đặt tính rồi tính:
352 + 416;     732 – 511;     418 + 201;    395 – 44.

Hướng dẫn giải
Đáp số phép tính thứ nhất là: 768
Đáp số phép tính thứ hai là: 221
Đáp số phép tính thứ ba là: 619
Đáp số phép tính thứ tư là: 351

Bài 3: (Hướng dẫn giải bài tập số 3 SGK trang 4)
Khối lớp Một có 245 học sinh, khối lớp Hai có ít hơn khối lớp Một 32 học sinh. Hỏi khối lớp Hai có bao nhiêu học sinh?

Hướng dẫn giải
Số học sinh khối lớp Hai là:
245 – 32 = 213 ( học sinh).
Đáp số: 213 học sinh

Bài 4: (Hướng dẫn giải bài tập số 4 SGK trang 4)
Giá tiền một phong bì là 200 đồng, giá tiền một tem thư nhiều hơn giá tiền một phong bì là 600 đồng. Hỏi giá tiền một tem thư là bao nhiêu?

Hướng dẫn giải

Giá tiền một tem thư là:
200 + 600 = 800 ( đồng).
Đáp số: 800 đồng

Bài 5: (Hướng dẫn giải bài tập số 5 SGK)
Với ba số 315, 40, 355 và các dấu +, -, =, em hãy lập các phép tính đúng.

Hướng dẫn giải
Có thế lập được các phép tính như sau:
315 + 40 = 355                           355 – 40 = 315
40 + 315 = 355                           355 – 315 = 40

Hướng dẫn giải bài Luyện tập cộng, trừ các số có 3 chữ số (không nhớ)

Bài 1: (Hướng dẫn giải bài tập số 1 SGK trang 4)
Đặt tính rồi tính:
324 + 405 ; 761 + 128 ; 25 + 721;
645 + 302 ; 666 – 333 ; 485 – 72

Hướng dẫn giải


Bài 2: (Hướng dẫn giải bài tập số 2 SGK)
Tìm x:
a) x – 125 = 334
b) x + 125 = 266.

Hướng dẫn giải
a) x – 125 = 334
x = 344 + 125
x = 469
b) x + 125 = 266
x = 266 – 125
x = 141

Bài 3: (Hướng dẫn giải bài tập số 3 SGK)
Một đội đồng diễn thể dục gồm 285 người, trong đó có 140 nam. Hỏi đội đồng diễn thể dục đó có bao nhiêu nữ?

Hướng dẫn giải
Số nữ trong đội đồng diễn là:
285 – 140 = 145 ( người).
Đáp số: 145 người

Bài 4: (Hướng dẫn giải bài tập số 4 SGK)
Xếp 4 hình tam giác thành hình con cá (xem hình vẽ)

Hướng dẫn giải
3
 
Loading...
 

 
 Từ khóa: hướng dẫn, số không
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

  Ẩn/Hiện ý kiến

Mã chống spam   

Bài cùng chuyên mục: Lớp 3

 

Xem tiếp...

Bài viết mới

 

Bài viết cũ

Loading...
XEM NHIỀU TRONG TUẦN
Loading...